R36 Ultra hay R36S: so sánh
R36 Ultra vs R36S: cùng chip RK3326 và cùng 1 GB RAM, nên chơi được cùng các game và có cùng giới hạn. Ultra có thêm Wi-Fi 2,4 GHz và màn hình lớn hơn: vuông 4″ trên Ultra, tỷ lệ 4:3 4,5″ trên Ultra X. Chỉ Ultra X thực sự phóng to hình ảnh game retro 4:3.
So sánh dựa trên thông số được công bố, không phải thử nghiệm hiệu năng trong phòng thí nghiệm.
Cùng chip: màn hình lớn hơn không có nghĩa là máy nhanh hơn
R36S, R36 Ultra và R36 Ultra X đều chạy Rockchip RK3326 với 1 GB RAM. Chính con chip này quyết định game nào chạy được, chứ không phải kích thước màn hình.
Hệ quả: không game nào chạy tốt hơn trên Ultra. Các máy 8 và 16 bit, Game Boy Advance và PlayStation chạy tốt trên cả ba. Nintendo 64, PSP, Dreamcast và Saturn chỉ chạy được một phần, tùy từng game. PlayStation 2 và GameCube không chạy trên máy nào trong ba. Theo trang R36 Ultra của handhelds.wiki, các danh sách tương thích đã thử trên R36S có lẽ cũng đúng với mọi thiết bị dùng RK3326.
Dung lượng thẻ, 64 hay 128 GB, cũng không thay đổi sức mạnh: nó chỉ thay đổi chỗ trống. Phần bạn trả thêm cho Ultra là màn hình và Wi-Fi.
R36 Ultra vs R36S: bảng thông số
| Thông số | R36S | R36 Ultra | R36 Ultra X |
|---|---|---|---|
| Màn hình | 3,5″ IPS | 4″ IPS dán liền | 4,5″ |
| Tỷ lệ | 4:3 | 1:1 (vuông) | 4:3 |
| Độ phân giải | 640 × 480 | 720 × 720 | 1024 × 768 |
| Chip | RK3326 | RK3326 | RK3326 |
| RAM | 1 GB | 1 GB | 1 GB |
| Pin | thường là 3.000 hoặc 3.200 mAh tùy lô | 3.000 mAh | 4.000 mAh |
| Wi-Fi tích hợp | Không | Có, 2,4 GHz | Có, 2,4 GHz |
| Thẻ kèm theo | 64 hoặc 128 GB | 64 hoặc 128 GB | 64 hoặc 128 GB |
| Giá tại cửa hàng | từ 69,99 € | 79,99 € / 89,99 € | 89,99 € / 99,99 € |
Cả ba mẫu đều không công bố cổng xuất TV hay Bluetooth, và không mẫu nào có màn hình cảm ứng. Chúng tôi không ghi bộ nhớ trong của Ultra X vì các nguồn mâu thuẫn nhau.
Màn hình vuông của Ultra 4″: nét hơn, chỉ lớn hơn chút ít
Trên giấy tờ, tấm nền của Ultra 4″ khoảng 72 × 72 mm, so với 71 × 53 mm của R36S. Nhưng hãy nhìn chiều rộng: gần như bằng nhau. Màn hình vuông cao hơn, không rộng hơn.
Trong khi đó, phần lớn game console gia đình đời cũ có tỷ lệ 4:3: NES, Super Nintendo, Mega Drive, PlayStation. Không kéo giãn, game giữ đúng tỷ lệ và để lại dải trống ở trên và dưới. Tính ra, hình ảnh chỉ lớn hơn khoảng 2% so với R36S, nhưng có nhiều hơn khoảng 27% điểm ảnh: nét hơn, không lớn hơn.
Khác biệt trở nên rõ rệt với các máy cầm tay có màn hình gần vuông như Game Boy và Game Boy Color: diện tích hiển thị lớn hơn R36S khoảng 47%.
Còn Ultra X giữ tỷ lệ 4:3. Màn hình 4,5″ cho diện tích hiển thị lớn hơn R36S khoảng 65% với game 4:3, và gấp 2,56 lần số điểm ảnh. Đây là mẫu duy nhất trong ba mẫu phóng to rõ rệt hình ảnh game console gia đình của bạn.
R36 Ultra hay Ultra X: nên chọn mẫu nào?
Ultra 4″ có màn hình vuông 720 × 720 điểm ảnh và pin 3.000 mAh. Ultra X có màn hình 4,5″ tỷ lệ 4:3, 1024 × 768 điểm ảnh và pin 4.000 mAh, theo nhà cung cấp. Với game 4:3, hình ảnh trên Ultra X lớn hơn khoảng 62% so với Ultra 4″. Bộ xử lý vẫn giống nhau.
Chọn Ultra 4″ nếu bạn muốn tiết kiệm: cùng dung lượng, máy rẻ hơn Ultra X 10 €, với cùng Wi-Fi. Chọn Ultra X nếu bạn chủ yếu chơi game console gia đình 4:3, hoặc nếu pin lớn hơn quan trọng với bạn. Cả hai phiên bản nằm trên cùng một trang sản phẩm: R36 Ultra bản 4″ hoặc Ultra X 4,5″, từ 79,99 € đến 99,99 € tùy kích thước màn hình và thẻ.
Wi-Fi tích hợp: làm được gì, không làm được gì
Cả hai bản Ultra đều có Wi-Fi 2,4 GHz tích hợp. Hãy kiểm tra xem router nhà bạn có phát mạng 2,4 GHz không.
Wi-Fi dùng để chuyển tệp mà không cần rút thẻ, cập nhật hệ thống, tải ảnh bìa game, và dùng RetroAchievements hoặc PortMaster. Các chức năng này tùy thuộc vào hệ thống đã cài.
Wi-Fi không dùng để chơi trực tuyến như trên máy chơi game hiện đại. Chế độ chơi mạng của RetroArch có hoạt động trong mạng nội bộ, nhưng chạy không ổn định theo các bài đánh giá đã công bố. Và Wi-Fi không cung cấp game nào cả.
R36S không có Wi-Fi tích hợp. Một USB Wi-Fi tương thích, cắm vào cổng OTG qua bộ chuyển đổi, có thể bổ sung Wi-Fi tùy hệ thống. Nếu bạn chép game một lần là xong, bạn sẽ không cần đến nó.
Một mẫu thuộc dòng clone K36: điều đó thay đổi gì
R36 Ultra không phải là R36S được chỉnh sửa. Đây là một mẫu khác, của một nhà sản xuất khác, với tên riêng. handhelds.wiki xếp nó vào dòng "clone EmuELEC/K36". Clone không có nghĩa là hàng giả: đó là tên cộng đồng đặt cho những máy gần giống R36S.
Khác biệt chủ yếu lộ ra khi bạn muốn đổi hệ thống. Các ảnh hệ thống dành cho R36S gốc không dành cho máy này. Có các hệ thống cộng đồng cho Ultra: ArkOS4Clone, dArkOSRE bản beta, ROCKNIX bản thử nghiệm cho máy clone. Luôn giữ lại thẻ gốc trước khi thử. Hướng dẫn phân biệt R36S gốc và máy clone của chúng tôi giải thích chi tiết các dòng máy này.
Nếu bạn giữ hệ thống cài sẵn, việc sử dụng hằng ngày không có gì thay đổi.
R36S, Ultra hay Ultra X: dành cho ai?
- R36S nếu ngân sách quan trọng, nếu bạn chủ yếu chơi game 4:3 trên máy nhỏ gọn, hoặc muốn mẫu được các hệ thống thay thế hỗ trợ tốt nhất. Máy có giá từ 69,99 €.
- R36 Ultra 4″ nếu bạn muốn Wi-Fi tích hợp với giá thấp hơn trong hai bản Ultra, hình ảnh nét hơn R36S và game Game Boy lớn hơn khoảng 47%.
- R36 Ultra X nếu bạn muốn hình ảnh 4:3 thực sự lớn hơn và viên pin lớn nhất trong ba mẫu.
- R36H nếu điều khiến bạn chưa ưng là cách cầm chứ không phải màn hình: cùng màn hình với R36S trong thân máy ngang. Xem bài so sánh R36H hay R36S.
Câu hỏi thường gặp
R36S và R36 Ultra, máy nào tốt hơn?
Khi chơi game, không máy nào tốt hơn: cùng chip, cùng giới hạn. R36S rẻ nhất và được các hệ thống thay thế hỗ trợ tốt nhất. Ultra có thêm Wi-Fi và màn hình vuông nét hơn. Muốn hình 4:3 lớn hơn thì chọn Ultra X.
R36 Ultra có tốt hơn R36S không?
Không phải về sức mạnh: cả hai đều dùng RK3326 và 1 GB RAM. Ultra tốt hơn ở màn hình nét hơn và Wi-Fi tích hợp. Pin 3.000 mAh của máy tương đương R36S.
Đánh giá R36 Ultra thế nào?
Chúng tôi chưa biết bài đánh giá độc lập đầy đủ nào về R36 Ultra. Ưu điểm đã được ghi nhận: màn hình vuông 720 × 720 dán liền, Wi-Fi 2,4 GHz, cần analog có đèn RGB, và cùng danh sách game đã thử như R36S. Hạn chế đã được ghi nhận: dải trống với game 4:3, loa mono và các hệ thống thay thế thường ở bản beta hoặc thử nghiệm. handhelds.wiki xếp nó vào nhóm clone EmuELEC/K36 và không tính nó vào các lựa chọn thay thế R36S mà trang này khuyên dùng.
R36 Max hay R36 Ultra: nên mua máy nào?
Cùng màn hình vuông 4″ và cùng chip. Ultra có Wi-Fi tích hợp và pin 3.000 mAh. R36 Max, giá từ 74,99 €, không có Wi-Fi nhưng có pin 4.000 mAh và tay cầm kép ở mặt sau.
R36 Ultra có Wi-Fi không?
Có, cả hai phiên bản, chuẩn 2,4 GHz. Wi-Fi dùng để chuyển tệp, cập nhật và tải ảnh bìa, không dùng để chơi trực tuyến.
"R36S Ultra" và "R36 Ultra" có phải cùng một máy?
Đúng: nhà cung cấp dùng cả hai tên cho cùng mẫu 4″. Đây không phải R36S: hãy luôn kiểm tra kích thước màn hình được công bố, vuông 4″ hoặc 4,5″ với Ultra X.





